Home กฎหมาย-ฎีกาน่ารู้ ต่างด้าวนำเงินไปซื้อบ้านและที่ดิน โดยใส่ชื่อผู้อื่นครอบครองแทนนั้นผิดกฎหมายหรือไม่

ต่างด้าวนำเงินไปซื้อบ้านและที่ดิน โดยใส่ชื่อผู้อื่นครอบครองแทนนั้นผิดกฎหมายหรือไม่

339
SHARE

คำถาม
ต่างด้าวนำเงินไปซื้อบ้านและที่ดิน โดยใส่ชื่อผู้อื่นครอบครองแทนนั้นผิดกฎหมายหรือไม่ ?

คำตอบ
คําพิพากษาศาลฎีกาที่ ๔๕๒๖/๒๕๕๖

การที่โจทก์ซึ่งเป็นคนต่างด้าวนําเงินไปซื้อบ้านพร้อมที่ดินพิพาทโดยใช้ชื่อจําเลย เป็นผู้ซื้อและถือกรรมสิทธิ์แทนนั้นขัดต่อประมวลกฎหมายที่ดิน มาตรา ๘๖ และ มาตรา ๙๖ ซึ่ง (ต่างด้าว)โจทก์จะต้องจัดการจําหน่ายที่ดินพิพาทภายในเวลาที่อธิบดีกรมที่ดินกําหนดตามมาตรา ๙๔ (กล่าวคือไม่น้อยกว่า ๑๘๐ วัน แต่ไม่เกิน ๑ ปี)
จะฟ้องบังคับจําเลยให้จําหน่ายที่ดินแทนโจทก์โดยพลการหาได้ไม่ เจตนารมณ์ของบทบัญญัติดังกล่าวประสงค์ที่จะให้อธิบดีกรมที่ดินรับทราบและกําหนดเวลาให้คนต่างด้าวนั้นจัดการจําหน่ายที่ดินเสียก่อน หากไม่ดําเนินการภายในกําหนดให้อธิบดีกรมที่ดินมีอํานาจจําหน่ายที่ดินนั้นได้ตามวิธีการที่บัญญัติไว้ในหมวด ๓ ที่ ศาลล่างทั้งสองกําหนดให้จําเลยจําหน่ายที่ดินพิพาทแทนโจทก์หากจําเลยไม่ดําเนินการให้ถือคําพิพากษาของศาลแทนการแสดงเจตนาและให้โจทก์ได้รับเงินที่ได้จากการจําหน่ายอันเป็นวิธีการนอกเหนือไปจากบทบัญญัติดังกล่าว ซึ่งให้อํานาจอธิบดีกรมที่ดินเป็นผู้กําหนดวิธีการจําหน่าย จึงเป็นการไม่ชอบ

Facebook Comments