ปรึกษาทนายความ ทนายความ ปรึกษากฎหมาย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 1518|ตอบกลับ: 4

เกี่ยวการสอบตั๋ว รุ่น 41

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีครับ ผมรบกวนสอบถาม นะครับ กรณี ที่ผมเป็นข้าราชการชั่วคราว เช่น นิติกร ที่จ้างชั่วคราวมีระยะเวลา กรณีเช่นนี้ถ้าผมสอบได้ตั๋วทนายแล้ว ผมสามารถว่าความพร้อมกับ ทำงานชั่วคราว ควบคู่กันไปด้วยได้หรือไม่ครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ !!
โพสต์ 2013-5-6 17:04:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เท่าที่ทราบมาไม่สามารถทำได้นะครับ เพราะระเบียบ พรบ.ทนายความ 2528 มาตรา 35 (10) ไม่เป็นข้าราชการหรือพนักงานส่วนท้องถิ่นซึ่งมีเงินเดือนและตำแหน่งประจำเว้นแต่ข้าราชการการเมือง  
     คุณมีสิทธิสอบผ่านวิชาว่าความ รุ่นที่ 41  ทั้งตั่วปี และตั่วรุ่นได้  เมื่อสอบผ่านก็ ได้รับประกาศนียบัตร แต่ไม่สามรถขึ้นทะเบียนใบอนุญาติว่าความได้ เพราะขัดต่อ พรบ.ทนายความ  เท่าที่ทราบเห็นรุ่นน้องผมเขาก็สอบถามไป ทางสภาฯ ก็จะสอบถามกลับว่าเป็นข้าราชการ หากเป็นก็ต้องห้าม รุ่นน้องผมก็ต้องลาออกจากการเป็นข้าราชการ เพื่อมาเป็นทนายความ สมใจน้องเขา
     คุณต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ไม่สามารถจะทำคู่กันได้นะครับ เพราะเท่าที่ผมทำคดีมา ชนกับนิิติกรประจำหน่วยงานรัฐหลายที่ ก็ไม่ได้ขึ้นว่าความเองนะครับ เห็นก็จะส่งเรื่องให้อัยการดำเนินการให้
     ผมแนะนำ หากคุณลักไก่ ทำ แล้วสภาฯ เขาไม่ได้ตรวจสอบคุณสมบัติ เพราะในทางปฏิบัติ ก็อาจจะหลุดได้ ก็ไม่เป็นผลดีนะครับ เพราะหากคุณทำคดีไปแล้ว ฝ่ายตรงข้ามเขาตรวจสอบคุณสมบัติคุณ แล้วปรากฎว่าคุณขาดคุณสมบัติ เพราะขัดต่อ พรบ.ทนายความ มาตรา 35(10) ผมไม่อยากจะคิดว่าความเสียหายที่เกิดขึ้นจะมีผลอย่างไร ฝากเป็นข้อคิดนะครับ ลูกความที่คุณทำคดี จะรู้สึกอย่างไร อย่าเปิดช่องให้ฝ่ายตรงข้ามมาย้อนศรคุณเลย  จะดี่กว่า  
โพสต์ 2013-5-7 11:23:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แล้วถ้าหากเป็น ลูกจ้างของ อบต ล่ะครับ จ้างแบบเหมาบริการ คล้ายๆจ้างเหมาทำถนนอ่ะครับ ตามความสำเร็จของงานในแต่ละเดือน ละเดือนไป แบบนี้จะขึ้นทะเบียนได้มั้ยครับ
โพสต์ 2013-5-8 17:33:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Naetisuk ตอบกลับเมื่อ 2013-5-7 11:23
แล้วถ้าหากเป็น ลูกจ้างของ อบต ล่ะครับ จ้างแบบเหมาบริ ...

ผมคิดว่า กรณีของคุณ ควรตรวจสอบกับทางสำนักงานทะเบียนของสภาทนายความ จะได้คำตอบที่ชัดเจนที่สุดนะครับ  ส่วน ในเวปสภาทนายความ ส่วนใหญ่ จะเป็นการเปิดเป็นเวทีสาธารณะ ให้กับประชาชนที่เดือดร้อน มีเรื่องทุกข์ใจ มาสอบถาม และก็จะมีทนายความที่มีจิตอาสา เข้ามาช่วยทางสภาทนายความ ร่วมกันตอบกระทู้ ที่มีผุ้คนโพสถามเข้ามา ในประเด็นที่คุณสอบถาม ผมแนะนำให้โทรไปยัง ฝ่ายทะเบียน  สภาทนายความ จะได้คำตอบที่ดี่ที่สุด
โพสต์ 2013-5-8 17:36:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Naetisuk ตอบกลับเมื่อ 2013-5-7 11:23
แล้วถ้าหากเป็น ลูกจ้างของ อบต ล่ะครับ จ้างแบบเหมาบริ ...

ผมคิดว่า กรณีของคุณ ควรตรวจสอบกับทางสำนักงานทะเบียนของสภาทนายความ จะได้คำตอบที่ชัดเจนที่สุดนะครับ  ส่วน ในเวปสภาทนายความ ส่วนใหญ่ จะเป็นการเปิดเป็นเวทีสาธารณะ ให้กับประชาชนที่เดือดร้อน มีเรื่องทุกข์ใจ มาสอบถาม และก็จะมีทนายความที่มีจิตอาสา เข้ามาช่วยทางสภาทนายความ ร่วมกันตอบกระทู้ ที่มีผุ้คนโพสถามเข้ามา ในประเด็นที่คุณสอบถาม ผมแนะนำให้โทรไปยัง ฝ่ายทะเบียน  สภาทนายความ จะได้คำตอบที่ดี่ที่สุด
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|WAP|lawyers.in.th

GMT+7, 2014-4-25 13:09 , Processed in 2.052699 second(s), 10 queries , Xcache On.